ഈ ചെറുധാന്യം ആരോഗ്യത്തിന് വളരെയധികം ഉത്തമം.

ചെറുധാന്യങ്ങളിലെ പ്രധാനപ്പെട്ട ഒരു ധാന്യമാണ് കമ്പം. ഹിന്ദിയിൽ ഇതിനെ ബജ്റ എന്നും ഇംഗ്ലീഷിൽ പേൾ മില്ലറ്റ് എന്നും അറിയപ്പെടുന്നു. പുല്ലു വർഗ്ഗത്തിൽ പെട്ട ഈ കുഞ്ഞ് ധാന്യം ഏറ്റവും കൂടുതൽ ഉല്പാദിപ്പിക്കുന്നത് ഇന്ത്യയിലാണ്. മുത്തിന് ആകൃതിയും നിറവും ഉള്ള ബജ്റ ചെറുനാരങ്ങയിലെ മുത്താണ്. ജൂണ് കഴിഞ്ഞാൽ മനുഷ്യൻ ഏറ്റവും കൂടുതൽ ഉപയോഗിക്കുന്ന ധാന്യം ആണ്. ശരീരത്തിലെ ദൈനംദിന ആവശ്യങ്ങൾക്ക് ആവശ്യമായ ഒട്ടുമിക്ക പോഷക മൂല്യങ്ങളുടെയും കലവറയായ കമ്പി ഗുണത്തെക്കുറിച്ച് നാം.

ബോധവാന്മാർ അല്ലാത്തതിനാൽ നമ്മുടെ വളർത്തു പക്ഷികൾക്കും മൃഗങ്ങൾക്കും കൊടുക്കുവാൻ ആണ് ഉപയോഗിക്കുന്നത്.ബദ്റിൽ പാലിലുള്ള അതിന്റെ രണ്ടിരട്ടി സിംഗും ഉയർന്ന അളവിൽ ഫോളിക് ആസിഡ് എന്നിവയും അടങ്ങിയിട്ടുണ്ട്. ശരീരത്തിനാവശ്യമായ ഇരുമ്പ് പൊട്ടാസ്യം മഗ്നീഷ്യം കാൽസ്യം ഫോസ്ഫറസ് സോഡിയം ചെമ്പ് സിങ്ക് മാഗ്നി സൗകര്യം ഈ ബി കോംപ്ലക്സ് വിറ്റാമിനുകളും ഇതിൽ നല്ല തോതിൽ അടങ്ങിയിരിക്കുന്നു. ഗോതമ്പിനെ അലർജി ഉള്ളവർക്ക് ബജ്റ വളരെ യോജിച്ച ഭക്ഷണവുമാണ്.

പോഷകമൂല്യം നിന്റെ കാര്യത്തിൽ അരി യെക്കാളും ഗോതമ്പിനെ ക്കാളും മേലെയാണ് ബജ്റ യുടെ സ്ഥാനം. ശക്തമായ പോഷകമൂല്യം നിലനിൽക്കുന്നതിനാൽ ശരീരക്ഷീണം അകറ്റുന്ന മികച്ച ഒരു ഭക്ഷണമായ കമ്പ് ഉത്തരേന്ത്യക്കാർ ശൈത്യകാല ഭക്ഷണശീലത്തിൽ പ്രാധാന്യം നൽകുന്നു. ധാരാളം നാരുകൾ അടങ്ങിയിട്ടുള്ളതിനാൽ രക്തപ്രവാഹത്തിന് തടസ്സമായി നിൽക്കുന്ന ചീത്ത കൊളസ്ട്രോൾ നിയന്ത്രിച്ച് തടസ്സത്തെ നീക്കംചെയ്തു ആരെയും സംരക്ഷിക്കുന്നു.

ഉയർന്ന അളവിലെ മഗ്നീഷ്യവും നാരുകളും ശരീരത്തിലെ ഗ്ലൂക്കോസ് നിയന്ത്രിക്കുന്നതിൽ പ്രധാനമായ പങ്കുവഹിക്കുന്നു. നാരുകളാൽ സമ്പുഷ്ടമായ കമ്പ് ദഹനവ്യവസ്ഥയെ മൊത്തത്തിൽ മെച്ചപ്പെടുത്തുന്നു. വയറുവേദന മലബന്ധം അൾസർ അസിഡിറ്റി വൻകുടൽ കാൻസർ തുടങ്ങിയ സംബന്ധമായ പ്രശ്നങ്ങൾ തടയാൻ സഹായിക്കുന്നു. തുടർന്ന് അറിയുന്നതിന് വീഡിയോ മുഴുവനായി കാണുക.